Theo kế hoạch của UBND huyện Vĩnh Cửu, đến cuối năm 2024, Vĩnh Cửu sẽ đạt tỷ lệ khoảng 77% người dân trên địa bàn huyện sử dụng nước sạch trong sinh hoạt hàng ngày.
Theo thống kê của UBND huyện Vĩnh Cửu, thời gian qua, công tác lãnh đạo, chỉ đạo thành lập và củng cố các hợp tác xã tiếp tục được lãnh đạo huyện quan tâm.
Theo Dự thảo Quy hoạch tỉnh Đồng Nai thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050, trong định hướng phát triển hệ thống đô thị ven sông, huyện Vĩnh Cửu thuộc một trong 8 phân đoạn định hướng phát triển của tỉnh.
Đến hết quý I-2024, huyện Vĩnh Cửu đã thực hiện đầu tư các tuyến ống cấp nước trên địa bàn với tổng chiều dài khoảng 160km, đi qua 8 xã và thị trấn: Bình Hòa, Tân Bình, Bình Lợi, Thạnh Phú, Thiện Tân, Tân An, Vĩnh Tân và thị trấn Vĩnh An.
Theo thống kê của UBND H.Vĩnh Cửu, trong năm qua, nông dân trên địa bàn huyện đã thực hiện tốt việc phát triển nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, phát triển nông nghiệp theo hướng hữu cơ gắn với bảo vệ môi trường trên địa bàn huyện đến năm 2025.
UBND H.Vĩnh Cửu cho biết, công tác ứng dụng công nghệ thông tin trong giao dịch được người dân, doanh nghiệp hưởng ứng và đạt được nhiều kết quả nổi bật.
Xây dựng mô hình thư viện sách trong các trường học, trao học bổng Thắp sáng ước mơ, học bổng Tiếp bước đến trường cho học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện, xây dựng mô hình Ngôi nhà trí tuệ trong khu dân cư… là những chương trình đang được UBND H.Vĩnh Cửu duy trì và tập trung đẩy mạnh nhằm bồi đắp tri thức cho người dân và nâng bước đến trường cho thế hệ tương lai.
Phó chủ tịch UBND H.Vĩnh Cửu Nguyễn Thị Dung cho biết, trên địa bàn huyện hiện rất khát nguồn nhân lực, nhất là nhân lực chất lượng cao, lĩnh vực giáo dục, y tế.
(ĐN)- UBND xã Phú Lý cho biết, thời gian qua, công tác ứng dụng các kỹ thuật, công nghệ trong sản xuất nông nghiệp tại Phú Lý đã có những chuyển biến rõ nét, góp phần nâng cao chất lượng sản phẩm nông nghiệp của nông dân trên địa bàn xã.
Đời sống vật chất, tinh thần ngày càng nâng cao, cùng với những thay đổi về hạ tầng cơ sở… đang từng ngày đưa xã Phú Lý (H.Vĩnh Cửu) trở thành địa phương có sự phát triển toàn diện từ chương trình xây dựng nông thôn mới.