Tổng Bí thư, người chiến sĩ cộng sản lỗi lạc Nguyễn Phú Trọng đã để lại cho Đảng ta, dân ta, đất nước ta một di sản tinh thần đồ sộ đáng tự hào, nhưng quý báu nhất trong bối cảnh này, thời điểm này, chính là “di sản niềm tin” có ý nghĩa vô giá!
Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - liệt sĩ (27-7), ngày 26-7, đoàn công tác của Văn phòng Tỉnh ủy do đồng chí Từ Thiên Tú, Phó chánh Văn phòng Tỉnh ủy làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà trị giá 1,5 triệu đồng/phần cho 9 gia đình cán bộ, đảng viên đang công tác tại Văn phòng Tỉnh ủy có người thân là thương binh, liệt sĩ.
Chiều 26-7, đồng chí Tô Lâm, Chủ tịch nước, Trưởng Ban Lễ tang đọc Lời điếu tại Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Công an huyện Nhơn Trạch đang tạm giữ hình sự 2 đối tượng: Trần Nhật Huy (16 tuổi, ngụ xã Phước Thiền, huyện Nhơn Trạch) và Nguyễn Trường Xuyên (20 tuổi, quê huyện Trần Đề, tỉnh Sóc Trăng) để điều tra về hành vi cướp giật tài sản.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy giám sát công tác tuyên giáo tại Thống Nhất; Chủ tịch UBND huyện Nguyễn Thị Cát Tiên thăm tặng quà cựu chiến binh... là những thông tin có trong mục Khắp nơi trong tỉnh ngày 26-7-2024.
Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh, liệt sĩ (27-7-1947-27-7-2024), chiều 26-7, Công an tỉnh phối hợp với Sở Lao động - thương binh và xã hội và Phòng xét nghiệm Genstory (Thành phố Hồ Chí Minh) tổ chức chương trình thu mẫu sinh trắc ADN phục vụ xây dựng ngân hàng gen (ADN) liệt sĩ chưa xác định được thông tin và thân nhân liệt sĩ trên địa bàn Đồng Nai.
Sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã gây xúc động lớn đối với cán bộ, đảng viên và các tầng lớp Nhân dân. Ngay khi Đảng và Nhà nước thông báo sự ra đi của ông, trên tất cả các diễn đàn, bằng cách này hay cách khác người dân đã bày tỏ tình cảm, lòng kính trọng và sự đau buồn trước sự ra đi của ông.
Ngày 26-7, Bộ Công thương tổ chức hội nghị phổ biến Nghị định số 60/2024/NĐ-CP của Chính phủ (gọi tắt là Nghị định số 60) về phát triển và quản lý chợ. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 1-8-2024.
Sáng 26-7, hàng ngàn công nhân lao động tại Đồng Nai đã đi làm sớm hơn ngày thường và dành 1 phút mặc niệm để tưởng nhớ và tri ân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trước khi vào làm việc.
13 giờ hôm nay (26-7), Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được cử hành tại Nhà tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông. Lễ an táng diễn ra lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - liệt sĩ (27-7-1947- 27-7-2024), sáng 26-7, các đồng chí: Phó bí thư thường trực Tỉnh ủy Hồ Thanh Sơn; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Thái Bảo; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Quyền Chủ tịch UBND tỉnh Võ Tấn Đức; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Văn Quang. Lãnh đạo các ban Đảng, Văn phòng Tỉnh ủy, các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, lực lượng vũ trang Quân khu 7, tỉnh Đồng Nai và thành phố Biên Hòa đến dâng hương viếng anh linh Chủ tịch Hồ Chí Minh, các anh hùng liệt sĩ đang yên nghỉ tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh và mặc niệm tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Cục Thuế tỉnh Đồng Nai vừa thông báo về việc cưỡng chế thi hành quyết định hành chính về quản lý thuế bằng biện pháp ngừng sử dụng hóa đơn đối với Công ty TNHH Thuận Lợi Hưng Thịnh với lý do đơn vị không chấp hành thông báo của Cục Thuế về số tiền nợ thuế hơn 8,9 tỷ đồng.
Ngày 26-7, 500 tăng, ni và phật tử đại diện cho 7,3 ngàn tăng, ni cùng 1 triệu tín đồ Phật giáo trong tỉnh đã tập trung về Chùa Tỉnh hội (phường Hiệp Hòa, thành phố Biên Hòa) để tham dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, do Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh tổ chức.