Vừa qua, Đền Thủy Lâm Động (xã Túc Trưng, huyện Định Quán) được UBND tỉnh xếp hạng Di tích lịch sử cấp tỉnh. Qua đó, không chỉ góp phần bảo tồn và phát huy giá trị của ngôi đền cổ mà còn góp phần đưa ngôi đền trở thành địa điểm du lịch tâm linh xứng tầm để nhân dân và du khách trong và ngoài tỉnh tham quan, chiêm bái.
Với diện tích trên 100 ngàn hécta, cùng sự đa dạng sinh học bậc nhất Đông Nam Bộ, ngoài khai thác những sản phẩm du lịch sinh thái, nghỉ dưỡng rừng, hồ, Khu Bảo tồn thiên nhiên - văn hóa Đồng Nai (Khu Bảo tồn), còn là điểm đến thu hút du khách những năm gần đây qua các sự kiện thể thao.
Cách thành phố Biên Hòa chưa đầy 10km, khác hẳn với cảnh tấp nập, đông đúc của một thành phố phát triển công nghiệp, cánh đồng lúa ở ấp Thới Sơn, xã nông thôn mới nâng cao Bình Hòa (huyện Vĩnh Cửu) mang đến một vẻ đẹp mộc mạc, bình dị của một vùng quê yên bình.
Khi mùa diều đến, những chiếc xe phục vụ đồ uống di động bày hàng ghế san sát nhau dọc bờ hồ Trị An, tạo ra một khu vực dừng chân để ngắm cảnh và thư giãn tuyệt vời cho những người yêu thiên nhiên.
(ĐN) - Chỉ cách trung tâm thành phố Biên Hòa khoảng 20 phút đi xe máy, có một cánh đồng lúa thanh bình đang trải dài mát mắt, làm dịu lòng bất cứ ai ghé qua vào những ngày tháng tư nắng nóng như "đổ lửa". Cánh đồng lúa này tọa lạc tại xã Bình Hòa, huyện Vĩnh Cửu.
Thời tiết đang vào cao điểm mùa khô, nắng nóng gay gắt kéo dài khiến cho các dòng suối, vùng trũng trong rừng của Khu Bảo tồn thiên nhiên - văn hóa Đồng Nai (xã Mã Đà, huyện Vĩnh Cửu) dần khô cạn nước. Do vậy, đội ngũ nhân viên của đơn vị trong những ngày qua đã tích cực triển khai phương án cung cấp nước sạch và khoáng chất cần thiết cho các loài thú trong rừng.
Một ngôi cổ tự hơn 400 năm tuổi có kiến trúc nghệ thuật độc đáo mang đậm nét văn hóa Bắc Bộ. Chùa Bửu Phong (phường Bửu Long, thành phố Biên Hòa) vẫn còn giữ được nguyên vẹn nét cổ xưa.
Mô hình quán trà và cà phê dành không gian cho học tập, làm việc hiện nay không còn xa lạ ở thành phố Biên Hòa. Để thu hút thêm nhiều khách hàng, các quán cà phê đã sáng tạo bằng cách nuôi thêm các bé chó, mèo đáng yêu.
Ban tổ chức Lễ hội chùa Ông (Thất phủ Cổ miếu, P.Hiệp Hòa, TP.Biên Hòa) lần thứ 9-2024 cho biết, trong 5 ngày (từ ngày 18 đến 22-2) lễ hội đã thu hút hơn 50 ngàn lượt người tới tham quan, dâng hương.
Hội chợ hoa xuân tại Trung tâm Hội nghị và tổ chức sự kiện tỉnh (P.Tân Phong, TP.Biên Hòa) là hội chợ hoa xuân lớn nhất Biên Hòa trong dịp Tết Giáp Thìn 2024 có quy mô 194 gian hàng.
Hình ảnh rồng được xem là biểu tượng của uy quyền hay quyền lực của vua chúa trong chế độ quân chủ phong kiến. Với xứ Đồng Nai - được hiểu là cả vùng đất Nam bộ ngày nay, hình ảnh rồng khá phổ biến trong văn hóa nghệ thuật với ý nghĩa tốt đẹp và bình an; sang trọng, sức mạnh và quyền uy.