Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày thương binh liệt sĩ (27-7), tối 26-7, Tỉnh đoàn, Sở Lao động, thương binh và xã hội, Sở giáo dục và đào tạo, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh đã phối hợp tổ chức Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh.
Để chuẩn bị cho Kỳ họp 18, HĐND tỉnh khóa X (diễn ra trong 2 ngày 16 và 17-7 vừa qua), Thường trực HĐND tỉnh đã nhận được 27 ý kiến, kiến nghị của cử tri thuộc thẩm quyền giải quyết, trả lời của cấp tỉnh và trung ương chuyển về (cấp tỉnh: 25; cấp trung ương: 2). Trong số này, có 5 ý kiến của cử tri về quy hoạch, đầu tư, xây dựng.
Sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã gây xúc động lớn đối với cán bộ, đảng viên và các tầng lớp Nhân dân. Ngay khi Đảng và Nhà nước thông báo sự ra đi của ông, trên tất cả các diễn đàn, bằng cách này hay cách khác người dân đã bày tỏ tình cảm, lòng kính trọng và sự đau buồn trước sự ra đi của ông.
Chiều 26-7, cán bộ, đảng viên và đồng bào cả nước trong đó có các đơn vị quân đội đã xúc động tiễn đưa, chào từ biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Bí thư Quân ủy Trung ương về nơi an nghỉ cuối cùng.
13 giờ hôm nay (26-7), Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được cử hành tại Nhà tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông. Lễ an táng diễn ra lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - liệt sĩ (27-7-1947- 27-7-2024), sáng 26-7, các đồng chí: Phó bí thư thường trực Tỉnh ủy Hồ Thanh Sơn; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Thái Bảo; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Quyền Chủ tịch UBND tỉnh Võ Tấn Đức; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Văn Quang. Lãnh đạo các ban Đảng, Văn phòng Tỉnh ủy, các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, lực lượng vũ trang Quân khu 7, tỉnh Đồng Nai và thành phố Biên Hòa đến dâng hương viếng anh linh Chủ tịch Hồ Chí Minh, các anh hùng liệt sĩ đang yên nghỉ tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh và mặc niệm tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Thực hiện chỉ đạo của Ban giám đốc Công an tỉnh về triển khai mô hình “Con nuôi công an xã” trên địa bàn tỉnh, đến nay 4 xã: Xuân Hưng, Suối Cao (huyện Xuân Lộc) và Phước Thái, Bàu Cạn (huyện Long Thành) đã triển khai thực hiện mô hình này.
Tăng cường và nâng cao hơn nữa chất lượng, hiệu quả công tác kiểm tra giám sát (KTGS) của Đảng một cách toàn diện sẽ góp phần thực hiện hiệu quả các nghị quyết của Đảng về nêu cao tính tiền phong gương mẫu của cán bộ, đảng viên và xây dựng tổ chức Đảng (TCĐ) trong sạch vững mạnh.
Hơn 20 năm làm báo, tôi may mắn đã có 3 lần được gặp Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: một lần khi Tổng Bí thư dẫn đầu đoàn công tác tới thăm và làm việc tại Đồng Nai vào tháng 3-2013 và 2 lần khi tham dự Đại hội XI và XII của Đảng ở Thủ đô Hà Nội vào các năm 2011, 2016.
Sáng 25-7, Đài Truyền hình Việt Nam truyền hình trực tiếp lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia (số 5, Trần Thánh Tông, Thành phố Hà Nội), tại Hội trường Thống Nhất Thành phố Hồ Chí Minh và xã Đông Hội, huyện Đông Anh, Hà Nội (quê hương của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng).
Đại tá Nguyễn Anh Tấn, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Lữ đoàn 87, Binh chủng Hóa học, đóng tại huyện Nhơn Trạch chia sẻ, sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là một mất mát to lớn đối với toàn Đảng, toàn quân và toàn dân ta.
Sáng 25-7, Đoàn công tác của Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy do Phó trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Phạm Tấn Linh làm trưởng đoàn đã tiến hành giám sát một số lĩnh vực trong công tác tuyên giáo năm 2024 đối với Huyện ủy Trảng Bom.