Thời gian qua, các thế lực thù địch, phản động, cơ hội chính trị và phần tử cực đoan đưa ra nhiều ý kiến, bình luận với ý đồ xuyên tạc, âm mưu kích động chúng ta “phải có động thái mạnh mẽ, tuyên chiến quyết liệt” để chống lại các thế lực xâm phạm chủ quyền lãnh thổ quốc gia, nhất là chủ quyền biển, đảo Việt Nam.
Củng cố niềm tin và trách nhiệm thực hiện sứ mệnh của giai cấp công nhân Việt Nam trong bối cảnh mới được xem là một trong những giải pháp then chốt đẩy nhanh tiến trình xây dựng chủ nghĩa xã hội ở nước ta, đồng thời đấu tranh có hiệu quả với các quan điểm sai trái, thù địch.
An sinh xã hội là một trong những trụ cột của hệ thống chính sách xã hội của Việt Nam. Những năm qua, Đảng, Nhà nước và tổ chức Công đoàn luôn tăng cường bảo vệ việc làm, đời sống để người lao động yên tâm lao động sản xuất.
Các thế lực thù địch, cơ hội chính trị chủ yếu lưu vong ở nước ngoài móc nối với một số thành phần phản động, chống phá trong nước, mang đậm tâm lý bất mãn, thù hằn và ấu trĩ; đặc biệt là không hòa mình vào cuộc sống thực tiễn của Việt Nam - đất nước “của dân, do dân, vì dân”, đặt người dân vào trung tâm của quyết sách.
Thực thi đúng cam kết khi tham gia các hiệp định thương mại tự do (FTA) thế hệ mới, đồng thời với mục tiêu cao nhất là đảm bảo, phát huy hơn nữa quyền con người, Việt Nam đã và đang có những điều chỉnh về chính sách không chỉ trên lĩnh vực thương mại mà còn trên những lĩnh vực “phi thương mại”.
Thời gian gần đây, một số nghệ sĩ nổi tiếng của Việt Nam xuất hiện trước công chúng với trang phục biểu diễn lạ hoặc qua video clip trên mạng xã hội có xuất hiện trong khung hình, hình ảnh gây tranh cãi.
Thanh thiếu niên là rường cột của đất nước, trong tương lai không xa sẽ tiếp nối sự nghiệp vẻ vang xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
Trong quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước, Việt Nam ngày càng hội nhập sâu rộng với quốc tế, tham gia vào sân chơi lớn của toàn cầu. Vì vậy, các quy định của pháp luật Việt Nam phải tuân thủ nguyên tắc không được trái với các điều ước quốc tế mà Việt Nam tham gia ký kết.
Cội nguồn sức mạnh của dân tộc Việt Nam chính là lòng yêu nước thương nòi luôn chảy trong huyết quản của mỗi người, được trao truyền từ đời này sang đời khác.
Những ngày gần đây, Đảng, Nhà nước và các tầng lớp nhân dân đang tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa hướng về kỷ niệm 120 năm Ngày sinh Tổng Bí thư Trần Phú (1-5-1904 - 1-5-2024). Các thế lực thù địch cũng nhân sự kiện chính trị này để thông tin xuyên tạc, kích động trong nhân dân.
Trước bối cảnh biến đổi khí hậu, nhiều người dân, doanh nghiệp đã bảo vệ môi trường thông qua việc tuân thủ các quy định pháp luật trong sản xuất, kinh doanh; chung tay bảo vệ môi trường bằng những việc làm cụ thể, thiết thực.
Mặt trái của cơ chế kinh tế thị trường, xu hướng toàn cầu hóa cộng với các thủ đoạn thâm độc của các thế lực thù địch tấn công trên lĩnh vực văn hóa khiến cho lối sống lai căng, hưởng thụ, vị kỷ và xu hướng thờ ơ với các giá trị văn hóa truyền thống… xuất hiện ở một bộ phận người dân, trong đó có giới trẻ.
Một trong những phương thức được các thế lực thù địch ráo riết tiến hành để chống phá Đảng, Nhà nước ta, lật đổ chế độ, là: tác động vào quá trình hình thành nhận thức, niềm tin và hành động của người dân và xã hội.
Nền kinh tế thị trường (KTTT) định hướng xã hội chủ nghĩa (XHCN) ở Việt Nam ngày càng khẳng định được tính phù hợp, hiệu quả, là đường lối đúng đắn để xây dựng và phát triển đất nước. Tuy vậy, các thế lực thù địch liên tiếp đưa những thông tin sai trái về thể chế này nhằm mục đích chống phá sự nghiệp cách mạng của nước ta.
Chỉ khai thác những thông tin tiêu cực, mang màu sắc u ám, một số thông tin lại không dẫn nguồn tin cụ thể, rõ ràng là thủ đoạn thường thấy của các thế lực thù địch, cơ hội chính trị. Qua đó, bước đầu chúng muốn tạo luồng không khí ảm đảm, gieo rắc tâm lý bi quan, chán nản, buông xuôi vào bộ phận người tiếp cận thông tin để thực hiện các mưu đồ thâm độc tiếp theo.
Với các phát ngôn gây tranh cãi, gây dư luận xấu, xôn xao trên mạng xã hội thời gian qua, bà Nguyễn Thị Lệ Nam Em vào ngày 1-3 đã bị Sở Thông tin và truyền thông Thành phố Hồ Chí Minh phối hợp cùng Phòng An ninh mạng và phòng chống tội phạm sử dụng công nghệ cao Công an Thành phố Hồ Chí Minh xử phạt vi phạm hành chính tổng số tiền 37,5 triệu đồng. Sau khi thông tin này được báo chí đăng tải, nhiều đối tượng lập tức “nhảy” lên mạng xã hội “nêu chính kiến”.