Thời gian qua, các cấp Công đoàn Đồng Nai tích cực đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, vận động đoàn viên, người lao động (NLĐ) tích cực lao động sản xuất, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
↵
Ngày 10-7, Sàn giao dịch Việc làm lần thứ 9 được tổ chức tại Trung tâm Dịch vụ việc làm Đồng Nai (phường Tân Hiệp, thành phố Biên Hòa) thu hút 400 lượt lao động tham gia tìm hiểu thông tin việc làm và phỏng vấn. Dự kiến có trên 200 lao động được tuyển dụng.
Ngày 9-7, Liên đoàn Lao động tỉnh cho biết, trong Tháng Công nhân năm 2024, Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở đã hỗ trợ trên 70 ngàn lao động có hoàn cảnh khó khăn, mỗi suất hỗ trợ trị giá 500 ngàn đồng/người bằng tiền mặt.
Liên đoàn Lao động huyện Long Thành vừa tổ chức Đại hội thành lập Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Sản xuất kinh doanh xuất nhập khẩu Huỳnh Lê (doanh nghiệp chuyên sản xuất phèn, bột mì) với 27 đoàn viên/27 lao động.
Kinh phí Công đoàn là đóng góp của người sử dụng lao động nhằm đảm bảo nguồn lực duy trì hoạt động Công đoàn để chăm lo trực tiếp cho người lao động (NLĐ).
Việt Nam được thế giới công nhận là một trong 10 nước thực hiện tốt mục tiêu thúc đẩy bình đẳng giới và trao quyền cho phụ nữ và trẻ em gái. Nhằm đảm bảo bình đẳng giới, Đảng và Nhà nước đã có nhiều chính sách dành riêng cho nữ giới, trong đó có nữ công nhân lao động.
Ngày 26-6, Sở Lao động, thương binh và xã hội (LĐ-TBXH) tổ chức hội nghị tập huấn nâng cao năng lực và hiệu quả quản lý về an toàn vệ sinh lao động (ATVSLĐ) cho gần 100 cán bộ xã, phường, thị trấn trên địa bàn thành phố Biên Hòa và huyện Vĩnh Cửu.
Rời quê hương, chấp nhận sống xa cha mẹ, người thân, hầu hết lao động nữ trong các doanh nghiệp (DN) đều có chung khát khao: có một công việc và thu nhập ổn định đến khi hết tuổi lao động, được an cư lạc nghiệp, xây dựng cho mình một mái ấm hạnh phúc…
Trung tâm Dịch vụ việc làm Đồng Nai vừa tổ chức Sàn giao dịch việc làm lần thứ 8-2024. Tham gia sàn có 23 doanh nghiệp (DN) tham gia với nhu cầu tuyển lao động trên 2,7 ngàn lao động.
Đồng Nai hiện có trên 1,2 triệu lao động, trong đó, lao động nữ chiếm khoảng 60%. Chiếm phần lớn lực lượng lao động, lao động nữ đã và đang có nhiều đóng góp cho sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Tuy nhiên, lao động nữ lại đang phải đối diện với nhiều khó khăn cả trong công việc và cuộc sống.
Từ đầu năm đến nay, các doanh nghiệp (DN) trên địa bàn Đồng Nai đã phục hồi đơn hàng và tăng cường tuyển lao động với số lượng lớn, nhất là ngành dệt may, giày da. Tuy nhiên, việc tuyển lao động khó khăn đang là thách thức lớn với nhiều DN.
Năm 2017, Thủ tướng Chính phủ đã phê duyệt Đề án Đầu tư xây dựng các thiết chế Công đoàn tại các khu công nghiệp, khu chế xuất. Đồng Nai là tỉnh trọng điểm được chọn để xây dựng thiết chế Công đoàn nhằm phục vụ đời sống vật chất và tinh thần người lao động (NLĐ).
Mới đây, Tổng liên đoàn Lao động Việt Nam đã có đề xuất Chính phủ nghiên cứu xây dựng lộ trình giảm giờ làm việc trong tuần của lao động khu vực tư nhân từ 48h/tuần xuống 44h/tuần và tiến tới 40h/tuần. Như vậy, đây là lần thứ hai tổ chức Công đoàn kiến nghị Chính phủ xây dựng lộ trình giảm giờ làm trong tuần của lao động khu vực tư nhân.
Ngay sau vụ tai nạn lao động nổ lò hơi xảy ra tại Công ty TNHH Sản xuất thương mại gỗ Bình Minh (huyện Vĩnh Cửu) ngày 1-5 làm 6 người chết và 5 người bị thương, UBND tỉnh đã có văn bản chỉ đạo các sở, ngành, UBND các huyện, thành phố tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc sử dụng các thiết bị có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn vệ sinh lao động (ATVSLĐ) tại các doanh nghiệp (DN), cơ sở sản xuất trên địa bàn Đồng Nai.
↵
Sở Lao động, thương binh và xã hội vừa phối hợp với Ban Quản lý các khu công nghiệp Đồng Nai tổ chức Hội nghị Hướng dẫn và khảo sát nhu cầu hỗ trợ người lao động (NLĐ) với sự tham gia của gần 70 doanh nghiệp (DN) thuộc Khu công nghiệp Biên Hòa 1.