Trong thời gian diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng (từ ngày 25 đến ngày 26-7), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam tỉnh, huyện và thành phố, các tự viện trong tỉnh đã tiến hành lập bàn thờ để người dân đến viếng, dâng hương...
Đây là thông tin được Trưởng ban Dân tộc tỉnh Nguyễn Văn Khang đưa ra tại Hội nghị giao ban công tác dân tộc 6 tháng đầu năm 2024, vừa diễn ra ngày 4-7.
Ngày 1-7, tại thành phố Long Khánh, Cục Thống kê tỉnh Đồng Nai phối hợp với Chi cục Thống kê thành phố Long Khánh và Ban Dân tộc tỉnh tổ chức Lễ ra quân điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2024 trên địa bàn Đồng Nai.
Bằng việc triển khai có hiệu quả các mô hình phù hợp với điều kiện thực tế và đáp ứng nguyện vọng của nhân dân, thời gian qua, Mặt trận các cấp tại huyện Trảng Bom đã phát huy vai trò kết nối đồng bào các tôn giáo, dân tộc cùng chung tay xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh.
Đồng Nai có gần 200 ngàn đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS). Đến thời điểm này, có 9/11 huyện, thành phố đã xây dựng kế hoạch tổ chức Đại hội Đại biểu các DTTS cấp huyện lần thứ IV-2024.
Nằm trong nhóm địa phương có diện tích lớn của thành phố Biên Hòa, phường Tân Phong có nhiều đoạn suối, khu vực vườn cây xanh vắng người lui tới. Phường chỉ còn 1 hộ nghèo B và 3 hộ cận nghèo, nhưng số người có hoàn cảnh khó khăn cần giúp đỡ trên địa bàn khá nhiều.
Trong 14 năm đảm nhận vai trò già làng, người có uy tín trong đồng bào dân tộc Mường tại xã Suối Nho (huyện Định Quán), ông Bùi Văn Nam đã có nhiều nỗ lực trong kết nối người dân giữ gìn nét đẹp cộng đồng.
↵
Đây là 1 trong 6 nội dung trọng tâm được Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Sơn Hùng, Trưởng Ban Chỉ đạo Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số (DTTS) tỉnh lần thứ IV-năm 2024 đưa ra tại Đại hội đại biểu các DTTS huyện Định Quán lần thứ IV, diễn ra ngày 30-5.
Ngày 21-5, nhân Lễ Phật đản Phật lịch 2568 - dương lịch 2024, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Hồng Lĩnh đã thăm Tổ đình Long Thiền (phường Bửu Hòa, thành phố Biên Hòa)...
Ngày 20-5, đoàn của Tỉnh ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh do Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Văn Quang làm trưởng đoàn đã thăm, chúc mừng chức sắc Phật giáo tiêu biểu tại thành phố Biên Hòa nhân lễ Phật đản Phật lịch 2568 - dương lịch 2024.
Nhân đại lễ Phật đản Phật lịch 2568 - dương lịch 2024, ngày 17-5, đoàn công tác của Tỉnh ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh do Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Thái Bảo làm trưởng đoàn đã thăm, chúc mừng tổ chức, chức sắc Phật giáo tiêu biểu tại thành phố Biên Hoà.
Ngày 16-5, đoàn công tác của Tỉnh ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh do Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Thái Bảo làm trưởng đoàn đến thăm, chúc mừng lễ Phật đản Phật lịch 2568 - dương lịch 2024 đến chức sắc Phật giáo tiêu biểu tại thành phố Biên Hòa.
Đồng Nai là một trong những địa phương tập trung đông đồng bào phật tử của cả nước với trên 1 triệu tín đồ cùng 929 chức sắc hàng giáo phẩm và trên 7,3 ngàn tăng, ni.
Ngày 14-5, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Hồng Lĩnh đã đến thăm, chúc mừng Đại lễ Phật đản năm 2024 - Phật lịch 2568 đến Hòa thượng Thích Thiện Nhơn (chùa Quốc Ân Khải Tường, xã Long Phước, huyện Long Thành).