Giữa tháng 5-2024, sầu riêng của nhiều nhà vườn trên địa bàn tỉnh đã bắt đầu thu hoạch rộ. Đây cũng là thời điểm người hái (cắt) sầu riêng thuê cho các vựa thu mua tỏa đi các vườn thu hoạch theo sự giao kết giữa nhà vườn và chủ vựa.
Đến thời điểm hiện tại, nhiều nơi trên địa bàn Đồng Nai đã xuất hiện những cơn “mưa vàng” giải nhiệt trước cái nắng hạn gay gắt kéo dài của mùa khô năm 2024.
Đường Cộ Cây Xoài (kết nối với 2 tuyến đường tỉnh 768 và 767) sau khi được mở rộng, láng nhựa đã làm thay đổi toàn diện vùng đất ấp Cây Xoài (xã Tân An, huyện Vĩnh Cửu).
Trong cái nắng gắt, chói chang của cao điểm mùa khô năm 2024, chúng tôi đã theo chân lực lượng kiểm lâm thực hiện chuyến tuần tra, kiểm soát ở sâu trong vùng lõi của Khu Bảo tồn thiên nhiên - văn hóa Đồng Nai.
Giá cà phê nhân trên thị trường những ngày qua gần đạt mốc 100 ngàn đồng/kg. Điều này càng khẳng định quyết tâm không chặt bỏ cây cà phê của nông dân Sú Tắc Phí (dân tộc Hoa, ngụ khu phố Tân Thủy, phường Bàu Sen, thành phố Long Khánh) là sáng suốt.
Câu lạc bộ (CLB) Diều sáo khu vực Sông Ray (xã Sông Ray, huyện Cẩm Mỹ) được thành lập và đưa vào hoạt động khoảng 6 năm nay. CLB đã tạo sân chơi bổ ích, lành mạnh, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc từ diều sáo.
Nguồn lợi thủy sản tự nhiên nơi các nhánh sông Đồng Nai, hồ Trị An ngày càng khan hiếm, khó đánh bắt. Tuy vậy, nhiều ngư dân vẫn kiên trì bám sông, trụ ở làng bè để mưu sinh.
Xã Phú Lý (H.Vĩnh Cửu) anh hùng những ngày đầu năm mới cảnh vật và con người thêm tươi vui, phấn khởi. Các tuyến đường nông thôn rực rỡ cờ hoa tạo cho vùng đất chiến khu xưa thêm sức bật của nông thôn mới (NTM) kiểu mẫu.
Tết Giáp Thìn 2024 có lẽ là cái Tết vui nhất của đồng bào dân tộc S’tiêng ở sóc Ba Buông (ấp 2, xã Xuân Hòa, H.Xuân Lộc) khi nước sạch đã được dẫn về làng sau gần 30 năm khao khát đợi chờ.
Mỗi khi Tết đến gần thì những người xa quê nôn nao đoàn tụ cùng gia đình hơn bao giờ hết. Do tình hình kinh tế khó khăn nên việc lựa chọn đi phương tiện phù hợp với nhu cầu và túi tiền đang là vấn đề quan tâm của nhiều người.
Thông thường, vào dịp trước Tết Nguyên đán hàng năm là thời điểm thuận lợi cho việc kinh doanh buôn bán. Tuy nhiên, thị trường năm nay có phần trầm lắng so với những năm trước khi có quá nhiều mặt bằng kinh doanh phải đóng cửa vì vắng bóng người thuê.
Còn hơn 1 tháng nữa là đến Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024. Thời gian này, bà con làng nấm Bàu Cối (ấp Bàu Cối, xã Bảo Quang, TP.Long Khánh) đang tất bật chuẩn bị cho mùa vụ nấm tết.