Nửa đầu năm 2024, kinh tế - xã hội huyện Thống Nhất có sự tăng trưởng khá. Dù còn gặp nhiều khó khăn nhưng cơ cấu kinh tế địa phương đang dịch chuyển đúng hướng, trong đó dự kiến huyện sẽ đạt tiêu chí hoàn thành xây dựng nông thôn mới trong năm nay.
Tin từ Phòng Nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Thống Nhất cho biết, thời kỳ cao điểm chăn nuôi heo của huyện đạt 400-500 ngàn con; song thời điểm hiện tại, tổng đàn heo còn khoảng 100 ngàn con.
Báo cáo của Ban Chỉ đạo xây dựng nông thôn mới huyện Thống Nhất cho biết, đến hết năm 2023, có 40/40 ấp trên địa bàn huyện được công nhận đạt chuẩn văn hóa, đạt tỷ lệ 100%.
Năm 2024, huyện Thống Nhất đã hủy bỏ, không đưa vào kế hoạch sử dụng đất đối với 22 dự án với diện tích gần 110ha do các dự án này chưa đưa vào sử dụng từ 3 năm trở lên.
Trên địa bàn huyện Thống Nhất hiện có 27 hợp tác xã; nhiều nhất là lĩnh vực nông nghiệp với 10 hợp tác xã, tiếp đến là thương mại dịch vụ với 6 hợp tác xã.
Từ chỗ chỉ nuôi ong lấy mật bán cho thương lái, ông Lê Lộc Quân (ngụ ấp 94, xã Hưng Lộc, H.Thống Nhất) đã thành lập cơ sở thu mua, chế biến mật ong xuất khẩu. Nhờ có sự hỗ trợ đầu vào và bao tiêu sản phẩm của ông Quân, hơn 30 trại ong đã có nguồn thu ổn định.
Cuối tháng 9 vừa qua, lãnh đạo H.Thống Nhất đã có các buổi đối thoại với người dân 6 xã: Gia Tân 1, Gia Tân 2, Gia Tân 3, Quang Trung, Gia Kiệm và Xuân Thiện về bảo vệ môi trường và sử dụng nước sạch.
Hưng Lộc là một trong 3 xã có ngành chăn nuôi lớn nhất của H.Thống Nhất. Sau thời gian địa phương kiểm tra đồng loạt và đối thoại với người chăn nuôi, 85% số trại nuôi đã tạm ngưng hoạt động để khắc phục và cải tạo môi trường.
Theo báo cáo của UBND H.Thống Nhất, từ năm 2020 đến nay, huyện đã hoàn thành xây dựng 5 vùng thực hành sản xuất nông nghiệp tốt (VietGAP) với diện tích 138ha.