Huyện Long Thành hiện có nhiều mô hình tổ tự quản môi trường ở khu dân cư. Thông qua hoạt động của tổ, nhận thức và ý thức bảo vệ môi trường của cộng đồng ngày càng cải thiện, góp phần tích cực vào công cuộc xây dựng nông thôn mới (NTM) và đô thị văn minh.
Cùng với quan tâm phát triển kinh tế, hạ tầng, thời gian qua, huyện Long Thành đã nỗ lực trong việc nâng cao chất lượng giáo dục trên địa bàn. Đầu tư cơ sở vật chất, xây dựng trường học đạt chuẩn quốc gia luôn được địa phương quan tâm.
Đồng Nai có tổng đàn heo, gà thuộc tốp đầu cả nước, cũng là tỉnh có số lượng sản phẩm OCOP (chương trình Mỗi xã một sản phẩm) đứng tốp đầu của vùng Đông Nam bộ.
Huyện ủy Long Thành đã giao UBND huyện nghiên cứu, chủ trì phối hợp cùng các cơ quan liên quan tham mưu kế hoạch và các chương trình hành động cụ thể về xây dựng và phát huy vai trò của đội ngũ doanh nhân trên địa bàn phù hợp với tình hình thực tiễn tại địa phương.
Giám đốc HTX Nông nghiệp công nghệ cao Long Thành Phát (H.Long Thành) Lê Văn Quyết cho biết, từ năm 2017, HTX đã xây dựng chuỗi chăn nuôi gà theo chuẩn xuất khẩu sang thị trường Nhật Bản.
Với lợi thế địa phương có sân bay quốc tế và nhiều dự án hạ tầng giao thông, khu công nghiệp, H.Long Thành đang phấn đấu trở thành thị xã vào năm 2025 và là đô thị sân bay hiện đại trong tương lai gần.
Trong 3 năm qua, Ban vận động quản lý Quỹ Vì người nghèo H.Long Thành đã phối hợp với các đoàn thể, tổ chức thành viên tích cực vận động các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, cơ sở tôn giáo và cá nhân ủng hộ quỹ.
(ĐN)- Trong năm 2023, trên địa bàn H.Long Thành đã xử phạt vi phạm hành chính về trật tự xây dựng 64 trường hợp. Cụ thể, vi phạm hành chính về xây dựng 10 trường hợp; vi phạm trật tự xây dựng về lĩnh vực đất đai, xây nhà trên đất nông nghiệp 54 trường hợp.
Trên địa bàn H.Long Thành có tổng cộng 13 dự án nhà ở xã hội. Trong số này, có 2 dự án đang triển khai từ quỹ đất công do địa phương quản lý là: 7,3ha tại xã An Phước và 10ha tại xã Phước Bình.