Để chuẩn bị cho Kỳ họp 18, HĐND tỉnh khóa X (diễn ra trong 2 ngày 16 và 17-7 vừa qua), Thường trực HĐND tỉnh đã nhận được 27 ý kiến, kiến nghị của cử tri thuộc thẩm quyền giải quyết, trả lời của cấp tỉnh và trung ương chuyển về (cấp tỉnh: 25; cấp trung ương: 2). Trong số này, có 5 ý kiến của cử tri về quy hoạch, đầu tư, xây dựng.
Sau 2 ngày làm việc khẩn trương, nghiêm túc với tinh thần dân chủ và trách nhiệm cao, Kỳ họp thứ 18 HĐND tỉnh, khóa X đã hoàn thành toàn bộ nội dung chương trình đề ra.
Chính sách hỗ trợ đối với cán bộ, công chức cấp xã, người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã và viên chức, người lao động dôi dư phải nghỉ công tác do sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã giai đoạn 2023-2025 trên địa bàn tỉnh Đồng Nai vừa được Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X thông qua trong phiên họp chiều 17-7.
Chiều 17-7, tại Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X, chính sách hỗ trợ người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng trên địa bàn Đồng Nai đã được HĐND tỉnh biểu quyết thông qua.
Tại phiên chất vấn và trả lời chất vấn diễn ra sáng 17-7, đại biểu Dương Thị Mỹ Châu (Tổ đại biểu đơn vị huyện Nhơn Trạch) chất vấn lãnh đạo UBND tỉnh về vấn đề hạ tầng giao thông đường bộ, tình trạng ngập cục bộ tại một số tuyến đường.
Tại Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X, trả lời ý kiến của đại biểu cho rằng tỷ lệ người dân sử dụng nước sạch thấp, chưa được 1/10 dân số sử dụng nước sạch từ công trình tập trung, Quyền Chủ tịch UBND tỉnh Võ Tấn Đức đã phân tích rõ nguyên nhân và chỉ rõ các giải pháp trong thời gian tới.
Tại Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X, trên cơ sở các báo cáo, tờ trình của UBND tỉnh, các đại biểu đã tiếp tục có nhiều ý kiến thảo luận tâm huyết về tình hình kinh tế - xã hội.
Tiếp tục chương trình làm việc của Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khoá X (nhiệm kỳ 2021-2026), chiều 16-7, HĐND tỉnh đã thực hiện quy trình miễn nhiệm và bầu bổ sung chức danh Ủy viên UBND tỉnh (nhiệm kỳ 2021-2026).
Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X, chiều 16-7, HĐND tỉnh nghe báo cáo của Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh,Tòa án nhân dân tỉnh và Cục Thi hành án dân sự tỉnh về kết quả thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm 2024.
Sáng 16-7, tại phiên khai mạc Kỳ họp HĐND tỉnh lần thứ 18 (khóa XI), Phó chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Phi đã trình bày kết quả công tác chỉ đạo, điều hành phát triển kinh tế-xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh của tỉnh 6 tháng đầu năm.
Tại phiên làm việc sáng 16-7, Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khóa X, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Văn Quang cho biết, cử tri và Nhân dân vui mừng, phấn khởi trước những kết quả toàn diện về kinh tế - xã hội của đất nước và tỉnh nhà năm 2023 và những tháng đầu năm 2024.