Trong 6 tháng đầu năm 2024, Đồng Nai thu hút gần 941 triệu USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài (FDI) vào các khu công nghiệp (KCN). Hiện Đồng Nai nằm trong tốp 10 các tỉnh, thành dẫn đầu cả nước trong thu hút FDI.
(ĐN)- Sáng 8-7, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Hồng Lĩnh có buổi làm việc với Công ty CP Triển lãm hàng không Việt Nam. Cùng tham dự còn có lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh; lãnh đạo các trường đại học, cao đẳng đào tạo các ngành nghề phục vụ ngành hàng không đến từ các nước Trung Quốc, Thái Lan.
Cục Đầu tư nước ngoài, Bộ Kế hoạch và đầu tư vừa thống kê tổng vốn đăng ký cấp mới, điều chỉnh và góp vốn mua cổ phần, mua phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài (FDI) vào Việt Nam trong 6 tháng đầu năm 2024 đạt gần 15,2 tỷ USD, tăng hơn 13% so với cùng kỳ năm 2023.
Sáng 21-6, Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng tiếp đón đoàn công tác tỉnh Jeollanam do Phó thống đốc Hành chính tỉnh Myung Chang Hwan làm trưởng đoàn.
Chiều 11-6, Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng làm việc với Tập đoàn Sojitz Nhật Bản về Kế hoạch dự án Hợp tác liên thành phố của Bộ Môi trường Nhật Bản về thúc đẩy mô hình Khu công nghiệp (KCN) xanh - thông minh qua hợp tác giữa thành phố Kobe của Nhật bản và tỉnh Đồng Nai.
Ngày 8-6, Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng đã chủ trì tiếp đoàn doanh nghiệp Brazil do ông Evaldo da Silva Junior, Giám đốc Bộ phận Xúc tiến thương mại và đầu tư nước ngoài bang Ries làm trưởng đoàn đến thăm và làm việc tại Đồng Nai.
Đến cuối tháng 5-2024, Đồng Nai thu hút đầu tư đạt trên 1,23 tỷ USD. Trong đó, thu hút các dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài (FDI) đạt trên 835 triệu USD, thu hút đầu tư trong nước trên 10 ngàn tỷ đồng (tương đương 400 triệu USD).
Sáng 6-6, Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng đã tiếp đoàn công tác của Hiệp hội doanh nghiệp Nhật Bản tại Thành phố Hồ Chí Minh, do ông Nozaki Takao, Chủ tịch Hiệp hội doanh nghiệp Nhật Bản tại Thành phố Hồ Chí Minh làm trưởng đoàn.
Đó là nhấn mạnh của Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Hồng Lĩnh tại Hội nghị Giao ban kinh tế - xã hội tháng 5 và 5 tháng đầu năm 2024, diễn ra ngày 5-6.
Theo thống kê từ Bộ Kế hoạch và đầu tư, trong 5 tháng đầu năm 2024, Đồng Nai là một trong 5 địa phương đứng đầu cả nước về thu hút các dự án có vốn đầu tư nước ngoài (FDI).
Hiện nay, sản xuất công nghiệp đang gặp phải khó khăn là chi phí nhập linh kiện về sản xuất rất cao, khiến giá thành sản phẩm bị đội lên, khó cạnh tranh với hàng ngoại. Nguyên nhân có một phần là do bất cập của thuế nhập khẩu linh kiện quá cao so với nhập khẩu nguyên chiếc.
Chỉ trong 5 tháng đầu năm, Đồng Nai đã 2 lần đón tiếp đoàn công tác của Đại sứ quán nước Cộng hòa Phần Lan tại Việt Nam. Tham gia những đoàn công tác này còn có các doanh nghiệp (DN) Phần Lan đến tìm hiểu môi trường, chính sách thu hút đầu tư của Đồng Nai.
(ĐN) - Sáng 20-5, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Hồng Lĩnh đã tiếp Đoàn công tác của Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Thành phố Hồ Chí Minh, do Bà Susan Burns, Tổng Lãnh sự làm Trưởng đoàn.
Ban Quản lý các khu công nghiệp (KCN) Đồng Nai cho biết, đến giữa tháng 5-2024, tổng vốn thu hút đầu tư vào các KCN trên địa bàn tỉnh gần 920 triệu USD.