![](/file//e7837c02876411cd0187645a2551379f/dataimages/202303/original/images2521312_z4210057240290_a6d3df1859e20b762f5883085760e46a.jpg)
Tại Giải bơi lặn VĐQG (bể 25m) năm 2023 mới kết thúc ở tỉnh Thừa Thiên Huế, VĐV Vũ Đặng Nhật Nam đã tỏa sáng giúp lặn Đồng Nai xếp thứ hai toàn đoàn với thành tích 5 HCV, 3 HCB, 1 HCĐ, đồng thời phá 3 kỷ lục quốc gia.
Tại Giải bơi lặn VĐQG (bể 25m) năm 2023 mới kết thúc ở tỉnh Thừa Thiên Huế, VĐV Vũ Đặng Nhật Nam đã tỏa sáng giúp lặn Đồng Nai xếp thứ hai toàn đoàn với thành tích 5 HCV, 3 HCB, 1 HCĐ, đồng thời phá 3 kỷ lục quốc gia.
![]() |
Đoàn Đồng Nai nhận cờ hạng nhì toàn đoàn môn lặn |
VĐV Vũ Đặng Nhật Nam đã thể hiện phong độ cao khi giành đến 4 HCV cá nhân trong tổng số 5 HCV của đoàn Đồng Nai tại giải lần này. Nhật Nam giành HCV ở các nội dung 50m, 100m, 200m, 400m chân vịt đôi (CVĐ) nam. Ngoài việc đạt HCV, VĐV lặn Đồng Nai cũng xuất sắc phá đến 3 kỷ lục quốc gia ở các nội dung 50m, 200m, 400m CVĐ nam. Nhật Nam cũng góp sức vào tấm HCV còn lại của Đồng Nai khi cùng với các VĐV: Võ Thị Tuyết Hoa, Nguyễn Ngọc Huynh và Thạch Thị Diễm My giành HCV nội dung tiếp sức 4x100m CVĐ Mix.
![]() |
VĐV Vũ Đặng Nhật Nam và Nguyễn Ngọc Huynh nhận HCV, HCB nội dung 50m CVĐ nam |
Trong khi đó, Nguyễn Lê Truyền Đạt giành 2 HCB (200m, 400m CVĐ nam) khi về sau đồng đội Nhật Nam. Nguyễn Ngọc Huynh đóng góp 1 HCB 50m CVĐ nam và Bùi Phương Nam: 1 HCĐ 100m CVĐ nam.
Trước đó kết thúc môn bơi, VĐV Đồng Nai giành được 2 HCB, 1 HCĐ do công của VĐV Lê Thu Thủy và đội tiếp sức bơi nữ.
![]() |
Đoàn VĐV bơi lặn Đồng Nai đạt thành tích hạng nhì toàn đoàn môn lặn |
Giải năm nay thu hút sự tham dự của hơn 233 VĐV nam, nữ đến từ 23 đơn vị, tỉnh, thành, ngành trong cả nước. Các VĐV tranh tài ở 71 bộ huy chương; trong đó tranh 26 bộ huy chương ở môn lặn và 45 bộ huy chương ở môn bơi, gồm các nội dung: bơi tự do, bơi ếch, bơi ngửa, bơi bướm, bơi hỗn hợp và tiếp sức nam, nữ.
Anh Huy