Ngày 8-7, Phó thủ tướng Chính phủ Trần Hồng Hà ký Quyết định số 611/QĐ-TTg phê duyệt Quy hoạch bảo vệ môi trường quốc gia thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050. Đây là quy hoạch quan trọng liên quan đến môi trường, chiến lược phát triển kinh tế - xã hội của Việt Nam trong giai đoạn từ nay đến năm 2030.
Quy hoạch đặt ra 5 mục tiêu lớn: bảo đảm quyền được sống trong môi trường trong lành của nhân dân; tăng diện tích các khu bảo tồn thiên nhiên và đa dạng sinh học trên phạm vi toàn quốc lên khoảng 6,7 triệu hécta vào năm 2030; hình thành đồng bộ hệ thống khu xử lý chất thải tập trung, phấn đấu đến năm 2030 có tối thiểu 2 khu xử lý chất thải tập trung cấp quốc gia, 7 khu xử lý cấp vùng và 1 khu xử lý cấp tỉnh.
Cùng với đó, thực hiện các giải pháp để đạt mục tiêu đưa phát thải ròng bằng 0 vào năm 2050, bảo đảm an ninh môi trường gắn với phát triển kinh tế - xã hội nhanh và bền vững; khuyến khích áp dụng công nghệ sạch thông qua hoàn thiện cơ chế chính sách, đầu tư tài chính, khoa học và công nghệ số.
Hoàng Lộc
Thông tin bạn đọc
Đóng Lưu thông tin