(ĐN)- Ngày 24-1, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố Biên Hòa đã ra quyết định khởi tố bị can, bắt tạm giam 2 tháng để điều tra về hành vi "Cố ý gây thương tích" đối với bà Quảng Thị Kim Hoa (40 tuổi, ngụ ở KP3, phường Quyết Thắng, Biên Hòa).
(ĐN)- Ngày 24-1, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố Biên Hòa đã ra quyết định khởi tố bị can, bắt tạm giam 2 tháng để điều tra về hành vi "Cố ý gây thương tích" đối với bà Quảng Thị Kim Hoa (40 tuổi, ngụ ở KP3, phường Quyết Thắng, Biên Hòa).
Kết quả điều tra bước đầu cho thấy, bà Hoa dù không có nghiệp vụ sư phạm và không có chứng chỉ hành nghề nuôi dạy trẻ nhưng từ năm 2004 đến nay đã tự ý đứng ra nhận giữ trẻ tại nhà với số lượng từ 7 - 10 cháu (tùy thời điểm) từ 1 - 6 tuổi. Trong thời gian chăm sóc, nuôi giữ và cho trẻ ăn uống, bà Hoa đã thường xuyên tát tai, nắm tóc giật và dùng thước kẻ, lược chải tóc, muỗng ăn cơm, tô nhựa đánh ép các cháu ăn cơm cho nhanh. Vụ việc đã được các phóng viên Đài PT-TH Đồng Nai ghi hình, phát trên bản tin thời sự của Đài vào ngày
Do vụ việc mang tính chất nghiêm trọng, gây bức xúc dư luận xã hội nên các cơ quan tiến hành tố tụng chọn đây là vụ án điểm để điều tra, truy tố và xét xử lưu động tại địa phương nhằm răn đe, giáo dục phòng ngừa chung. Vụ việc hiện đang được cơ quan chức năng khẩn trương tiếp tục điều tra làm rõ.
Phạm Mai