Ngày 23-1, Tòa án nhân dân tỉnh đã mở phiên tòa xét xử sơ thẩm và tuyên phạt Nguyễn Văn Thành (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường, huyện Định Quán) 14 năm tù, Nguyễn Đức Duy (22 tuổi, xã Túc Trưng, Định Quán) 7 năm tù, Nguyễn Thành Duy (25 tuổi, ấp Suối Cao, huyện Xuân Lộc) 8 năm tù, Bùi Thanh Thương (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường), Lê Quang Hồng (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường) và Nguyễn Hải Đăng (22 tuổi, xã Túc Trưng, Định Quán) cùng 11 năm tù về tội giết người.
Ngày 23-1, Tòa án nhân dân tỉnh đã mở phiên tòa xét xử sơ thẩm và tuyên phạt Nguyễn Văn Thành (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường, huyện Định Quán) 14 năm tù, Nguyễn Đức Duy (22 tuổi, xã Túc Trưng, Định Quán) 7 năm tù, Nguyễn Thành Duy (25 tuổi, ấp Suối Cao, huyện Xuân Lộc) 8 năm tù, Bùi Thanh Thương (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường), Lê Quang Hồng (22 tuổi, ngụ ở xã Phú Cường) và Nguyễn Hải Đăng (22 tuổi, xã Túc Trưng, Định Quán) cùng 11 năm tù về tội giết người.
Cáo trạng truy tố của Viện kiểm sát tỉnh cho biết, trưa ngày 6-1-2007, sau khi đã uống rượu, Thành rủ Thương, Hồng, Duy... đến quán cà phê "Nỗi Nhớ" (ở xã Phú Cường, Định Quán) để uống nước. Nhưng khi đến quán, biết tin bạn gái của mình (là tiếp viên của quán) trước đó đã được anh Nguyễn Hoàng Thiên Vũ (ngụ ở xã Gia Tân 3, huyện Thống Nhất) chở đi chơi nên trong lòng Thành rất ấm ức. Sẵn có mâu thuẫn với Vũ từ trước cộng với sự "quê độ" vì bị phỗng tay trên nên Thành rủ đám bạn của mình vác dao tìm đánh Vũ cho hả giận. Khi đến trước nhà anh Vũ, Thành phân công Đức Duy và Thành Duy ở ngoài trông coi xe, Thành và các tên còn lại xông vào nhà đánh chém liên tiếp nhiều nhát vào đầu và người anh Vũ đến bất tỉnh mới dừng tay. Hậu quả từ trận đòn thù khiến anh Vũ bị thương tật đến 73%.
* Trước đó, ngày 22-1-2008, Tòa án nhân dân tỉnh cũng mở phiên tòa xét xử sơ thẩm và tuyên phạt Võ Ngọc Thanh (38 tuổi, ngụ ở ấp Bàu Cá, xã Trung Hòa, huyện Trảng Bom) 8 năm tù về tội giết người.
Được biết, vào khoảng 20 giờ ngày
Phạm Mai