(ĐN)- Tại hội nghị giao ban thực hiện cuộc vận động "hai không" lần thứ ba với lãnh đạo 8 Sở GD-ĐT miền Đông Nam bộ (diễn ra tại tỉnh Bình Dương ngày 26-4), Thứ trưởng Bộ GD-ĐT Phạm Vũ Luận cho rằng, dù các tỉnh miền Đông Nam bộ không phải là khu vực có tỷ lệ học sinh (HS) bỏ học cao, thậm chí giảm nhiều so với các vùng miền khác, song đây cũng là vấn đề đáng lo ngại cho yêu cầu phát triển nguồn nhân lực.
(
ĐN)- Tại hội nghị giao ban thực hiện cuộc vận động "hai không" lần thứ ba với lãnh đạo 8 Sở GD-ĐT miền Đông Nam bộ (diễn ra tại tỉnh Bình Dương ngày 26-4), Thứ trưởng Bộ GD-ĐT Phạm Vũ Luận cho rằng, dù các tỉnh miền Đông Nam bộ không phải là khu vực có tỷ lệ học sinh (HS) bỏ học cao, thậm chí giảm nhiều so với các vùng miền khác, song đây cũng là vấn đề đáng lo ngại cho yêu cầu phát triển nguồn nhân lực. HS bỏ học được xác định gồm nhiều lý do: HS không có ý thức học tập, học lực yếu kém, mất kiến thức, không theo được nội dung chương trình, có hoàn cảnh gia đình khó khăn, gia đình sinh sống không ổn định, nhận thức cha mẹ lẫn HS về việc học còn chưa cao. Tại một số địa phương, điều kiện học tập, công tác tổ chức dạy và học của nhà trường nơi này hay nơi khác còn chưa hấp dẫn, chưa phát huy hết trách nhiệm nhà giáo cũng là nguyên nhân dẫn đến việc HS bỏ học.Giải pháp
được các đại biểu đề xuất nhằm khắc phục tình trạng HS bỏ học là tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền vận động HS và gia đình, có kế hoạch hỗ trợ tốt nhất đối với HS yếu kém, HS có hoàn cảnh khó khăn, tăng cường trách nhiệm của giáo viên, gắn trách nhiệm giáo viên với việc duy trì sĩ số, tăng cường công tác chủ nhiệm.B.Trang