• Tặng cho nhà khi di chúc có hiệu lực?
    21:55 | 21/04/2019 (GMT+7)
    Hỏi: Cha mẹ tôi lập di chúc chung có chứng thực của chính quyền địa phương cho tôi được hưởng 1/2 căn nhà và đất. Năm 2015 mẹ tôi chết, hiện nay cha tôi muốn tặng cho em ruột tôi phần tài sản của mình. Xin luật sư hướng dẫn cho cha và em tôi làm thủ tục tặng cho, bản thân tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?
    .
  • Chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi?
    Hỏi: Trước đây tôi có nhận một đứa trẻ làm con nuôi, việc nhận con nuôi đúng trình tự thủ tục pháp luật quy định. Hiện nay cháu đã khôn lớn (đủ 18 tuổi), trí tuệ bình thường. Tuy nhiên, cha mẹ ruột của cháu tìm đến và muốn nhận lại con. Bản thân cháu cũng đồng ý nhận lại cha mẹ đẻ. Xin hỏi việc này pháp luật quy định như thế nào?
    .
  • An toàn cho người ngồi ghế sau xe ô tô?
    Hỏi: Vừa qua, tôi sử dụng xe ô tô trên đường từ Đồng Nai đi TP.Hồ Chí Minh. Khi đến quận Thủ Đức, chúng tôi bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe để kiểm tra, sau đó nhắc nhở người ngồi phía sau phải thắt dây an toàn khi xe di chuyển. Tôi rất bức xúc vì cha tôi đang cấp cứu tại bệnh viện, xin hỏi việc cảnh sát giao thông làm như vậy có đúng không?
    .
  • Con của vợ chồng
    Hỏi: Yêu nhau từ thời sinh viên, trong quá trình yêu nhau chúng tôi cũng từng có quan hệ. Ra trường có công việc ổn định, chúng tôi đăng ký kết hôn và tổ chức đám cưới. 6 tháng sau, vợ tôi sinh em bé, cháu phát triển bình thường, khỏe mạnh. Hoang mang, nghi ngờ không biết đứa bé có phải là con mình hay không nên tôi rất khổ tâm. Xin được luật sư hướng dẫn, tư vấn?
    .
  • Làm gì khi nhà mình bị người khác chiếm hữu?
    Hỏi: Tôi mua lại một căn nhà và đã sang tên trước bạ. Tuy nhiên khi đến nhận nhà thì phát hiện có người khác đang cư trú, họ cho biết được chủ nhà trước đây cho ở nhờ đến năm 2021 (văn bản cho ở nhờ được lập tại văn phòng công chứng). Để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình, tôi cần phải làm gì?
    .
  • Bị hại rút yêu cầu khởi tố đối với bị cáo?
    Hỏi: Tôi là mẹ ruột của bị cáo Nguyễn Văn H., là một trong 3 bị cáo phạm tội cố ý gây thương tích theo Khoản 1, Điều 134, Bộ luật Hình sự hiện hành. Tuy nhiên, người bị hại trong vụ án này làm đơn rút yêu cầu khởi tố đối với 2 bị cáo. Xin hỏi, pháp luật quy định việc này như thế nào?
    .
  • Thỏa thuận giao con, nhận tài sản?
    Hỏi: Chồng tôi là con trai một, chúng tôi có một con trai chung 15 tuổi và một số tài sản. Trước đây chồng tôi bị tai nạn giao thông đột ngột qua đời và không để lại di chúc. Sợ tôi lấy chồng khác, con tôi không có người chăm sóc và tài sản bị chia sẻ nên cha mẹ chồng và tôi lập một văn bản có nội dung ....
    .
  • Giới thiệu việc làm nhận thù lao?
    Hỏi: Vừa qua, tôi nhận điện thoại của con gái, được biết cháu hiện đang làm tiếp viên cho quán cà phê đèn mờ. Nhận thấy nơi đây không phù hợp nên cháu muốn chuyển chỗ làm, nhưng chủ quán cho biết, nếu không làm ở đây nữa thì phải trả lại 5 triệu đồng là số tiền mà họ đã trả cho người môi giới đưa con tôi đến đây làm việc. Xin được luật sư hướng dẫn.
    .
  • Anh em họ hàng đánh bài ăn tiền trong nhà có vi phạm pháp luật?
    Hỏi: Dịp Tết vừa qua, sau khi ăn uống thì anh em họ hàng trong gia đình chúng tôi tổ chức đánh bài tiến lên ăn tiền. Chơi được một lúc thì công an xã vào bắt tại chỗ, lập biên bản, yêu cầu chúng tôi về xã để giải quyết.
    .
  • Xử lý người gây tai nạn giao thông
    Hỏi: Xuân Kỷ Hợi vừa qua, do đi chúc tết anh em bạn bè nên tôi có uống bia, rượu. Trên đường về nhà, tôi bị tai nạn giao thông và phải nằm viện điều trị. Xin hỏi đối với hành vi gây tai nạn giao thông khi nào bị xử lý hình sự, nghe nói tùy theo hậu quả của vụ tai nạn, tôi rất hoang mang. Đề nghị luật sư tư vấn hướng dẫn, xin cảm ơn!
    .
.
.
;
.
.