Hỗ trợ người lao động ngừng việc do ảnh hưởng dịch bệnh

Cập nhật lúc 20:01, Thứ Tư, 08/09/2021 (GMT+7)

Ông Nguyễn Tuấn Anh (Công ty TNHH Bluetech Vina, Khu công nghiệp Long Bình, TP.Biên Hòa) thắc mắc về trường hợp vợ chồng ông bị ngừng việc do ảnh hưởng dịch Covid-19, vợ ông đang mang thai tháng thứ 6 thì có được nhận hỗ trợ của Nhà nước?

Sở LĐ-TBXH trả lời như sau: Theo Chương V Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7-7-2021 của Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19, trong đó có chính sách hỗ trợ đối với người lao động ngừng việc, người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3, Điều 99 Bộ luật Lao động năm 2019 và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1-5-2021 đến hết ngày 31-12-2021; đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng trước liền kề tháng người lao động ngừng việc theo Khoản 3, Điều 99 Bộ luật Lao động năm 2019.

- Mức hỗ trợ là 1 triệu đồng/người; người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1 triệu đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 6 tuổi được hỗ trợ thêm 1 triệu đồng/trẻ em chưa đủ 6 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 1 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em; phương thức chi trả 1 lần cho người lao động.

- Hồ sơ đề nghị gồm có: bản sao văn bản yêu cầu cách ly của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch Covid-19 trong thời gian từ ngày 1-5-2021 đến hết ngày 31-12-2021; danh sách người lao động có xác nhận của cơ quan bảo hiểm xã hội theo mẫu số 06 tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg; bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu một trong các giấy tờ sau: giấy tờ chứng minh người lao động đang mang thai; giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của trẻ em; giấy chứng nhận nuôi con nuôi; quyết định giao, nhận chăm sóc thay thế trẻ em của cơ quan có thẩm quyền đối với đối tượng được quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 14, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg.

Đề nghị ông căn cứ quy định trên và liên hệ với doanh nghiệp để tổng hợp hồ sơ gửi UBND cấp huyện (nơi doanh nghiệp đóng trụ sở chính) trình UBND cấp tỉnh phê duyệt.

Gia An (ghi)

 

.
.
;
.
.