Xử lý nghiêm vi phạm quy định về bầu cử

Cập nhật lúc 20:59, Chủ Nhật, 21/02/2021 (GMT+7)

* Ông Trần Khánh (ngụ H.Xuân Lộc) hỏi, sắp tới, cả nước tiến hành bầu cử đại biểu Quốc hội (ĐBQH) và HĐND 3 cấp. Vậy hành vi vi phạm về quyền bầu cử của công dân bị xử lý ra sao?

- Về nội dung này, Phó giám đốc Sở Tư pháp Ngô Văn Toàn trả lời như sau: Điều 95, Luật Bầu cử ĐBQH và đại biểu HĐND năm 2015 quy định, người nào dùng thủ đoạn lừa gạt, mua chuộc hoặc cưỡng ép làm trở ngại việc bầu cử, ứng cử của công dân; vi phạm các quy định về vận động bầu cử; người có trách nhiệm trong công tác bầu cử mà giả mạo giấy tờ, gian lận phiếu bầu hoặc dùng thủ đoạn khác để làm sai lệch kết quả bầu cử hoặc vi phạm các quy định khác của pháp luật về bầu cử thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Ông Toàn cho biết thêm, tại Điều 160, Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định, người nào lừa gạt, mua chuộc, cưỡng ép hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở công dân thực hiện quyền bầu cử, quyền ứng cử hoặc quyền biểu quyết khi Nhà nước trưng cầu ý dân, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 1-2 năm: có tổ chức; lợi dụng chức vụ, quyền hạn; dẫn đến hoãn ngày bầu cử, bầu cử lại hoặc hoãn việc trưng cầu ý dân. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 1-5 năm.

Diễm Quỳnh (ghi)

.
.
;
.
.