Đương sự chết không để lại di sản, xử lý ra sao?

Cập nhật lúc 20:41, Thứ Tư, 22/07/2020 (GMT+7)

Ông B.S. (ngụ xã Bảo Bình, H.Cẩm Mỹ) hỏi, theo bản án của tòa, cha ông phải trả cho bà L.T.N. (ngụ xã Bảo Bình) số tiền 50 triệu đồng. Trong quá trình chờ thi hành bản án thì cha ông mất. Cha ông không có tài sản riêng để trả nợ cho bà L. trước và sau khi mất. Vậy khi cha ông chết thì có được xem là việc thi hành án đương nhiên kết thúc.

Về nội dung này, Cục trưởng Cục Thi hành án dân sự (THADS) tỉnh Phan Văn Châu cho biết, Điều 52, Luật THADS quy định, việc thi hành án đương nhiên kết thúc trong trường hợp có quyết định đình chỉ thi hành án. Tại Điều 50, Luật THADS quy định, Thủ trưởng cơ quan THADS phải ra quyết định đình chỉ thi hành án trong trường hợp sau đây: Người phải thi hành án chết không để lại di sản hoặc theo quy định của pháp luật nghĩa vụ của người đó theo bản án, quyết định không được chuyển giao cho người thừa kế. Người được thi hành án chết mà theo quy định của pháp luật quyền và lợi ích của người đó theo bản án, quyết định không được chuyển giao cho người thừa kế hoặc không có người thừa kế. Do đó, vụ việc thi hành án của cha ông đã kết thúc.

Đoàn Phú (ghi)

.
.
;
.
.