Thuyên chuyển công việc do thu hẹp sản xuất

Cập nhật lúc 21:04, Chủ Nhật, 21/06/2020 (GMT+7)

 Anh Trần Văn Nhân (ngụ P.Quang Vinh, TP.Biên Hòa) hỏi, theo hợp đồng lao động, công việc của anh là bảo vệ. Được một thời gian, công ty lấy lý do thu hẹp sản xuất nên bố trí cho anh làm nhiệm vụ vệ sinh nhà xưởng. Vậy việc công ty thuyên chuyển công tác của anh như vậy có đúng không?

- Về nội dung này, luật sư Vũ Ngọc Hà, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật Công đoàn (Liên đoàn Lao động tỉnh) trả lời như sau, theo Điều 31, Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về việc người sử dụng lao động có thể chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong trường hợp sau: thứ nhất, khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

Thứ hai, khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khỏe, giới tính của người lao động.

Thứ ba, người lao động làm công việc theo quy định tại Khoản 1, Điều 31, Bộ luật Lao động năm 2012 được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Luật sư Hà nhấn mạnh, nếu hội đủ các yếu tố trên thì công ty được quyền bố trí công việc khác với công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động với anh. Ngược lại, nếu không thuộc các trường hợp theo quy định của Điều 31 thì công ty không có quyền tự ý điều chuyển công việc của bạn trái với công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động.

Diễm Quỳnh (ghi)

.
.
;
.
.