Trường hợp thừa kế của con riêng

Cập nhật lúc 20:08, Thứ Ba, 24/03/2020 (GMT+7)

Em T.N. (17 tuổi, ngụ xã Phú Lâm, H.Tân Phú) thắc mắc, em là con riêng của ông T.V.H., khi ông H. mất có để lại 1ha đất. Vậy em có được hưởng thừa kế từ cha không?

Ông Phan Quang Tuấn, Phó giám đốc Sở Tư pháp cho biết, Điều 651, Bộ luật Dân sự 2015 quy định, những người hưởng di sản thừa kế được chia thành 3 nhóm sau đây: hàng thứ 1 gồm: vợ chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, con đẻ, con nuôi. Hàng thứ 2 gồm: ông bà nội - ngoại, anh chị em ruột, cháu ruột gọi người chết là ông bà nội - ngoại. Hàng thứ 3 gồm: cụ nội ngoại, bác, chú, cậu, cô, dì ruột, cháu ruột gọi người chết là bác, chú, cậu, cô, dì, ruột, chắt ruột gọi người chết là cụ nội, cụ ngoại.

“Em N. tuy là con riêng nhưng vẫn là con đẻ của ông H., cho nên em N. vẫn được hưởng thừa kế của cha” - ông Tuấn nói.

Đoàn Phú (ghi)

.
.
;
.
.